ติดต่อลงโฆษณา คลิกที่นี่ (โฆษณาเฉพาะ Marketplace คลิกที่นี่)

แสดงผล 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

หัวข้อ: ใส่หลังคาแล้วโดนจับ

ใส่หลังคาแล้วโดนจับ

สวัสดีครับท่านสมาชิกผมมีเรื่องแจ้งให้ทราบและเป็นอุทาหรณ์สำหรับท่านที่ติดหลังคาแครี่บอยทั้งหลายว่าผมใช้รถอยู่ที่จังหวัดนครราชสีมาและมีธุระวิ่งไปที่กาฬสินธุ์ปราฏว่าโดนตำรวจจับข้อหาดัดแปลงสภาพรถและมีสิทธิ์ที่จะโดนสรรพสามิตรและขนส่งเล่นเนื่องจากตรวจแจ้งข้อหาว่าทำการดัดแปลงสภาพรถเป็นรถแวนต้องเสียภาษีสรรพสามิตรและแจ้งเปลี่ยนสภาพรถและต้องเสียภาษีประจำปีอีกราคาหนึ่ง(น่าจะเท่ากับรถกระบะสี่ประตู)แต่ก้อจ่ายค่าปรับตรงนั้นและมานั่งคิดว่าจะทำไงดีกับหลังคาที่ใส่อยู่ดีช่วยแนะนำด้วยครับ

อ้อลืมบอไปรถผมเป็นNVไม่มีแค็ปเลยใส่หลังคา ตัดแผ่ยเหล็กกั้นกระบะหลังและกระจกหลังออกจากนั้นทำที่นั่งตอนหลังเพิ่มครับ

นายหนุ่ม
    ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ชื่อ: NV2.jpg
ครั้ง: 324
ขนาด: 72.1 KB
ID: 1159463  

2. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ Nume สำหรับกระทู้นี้:

Rong-Special (24/11/08)

3. เศร้าอะครับ

4. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ Nume สำหรับกระทู้นี้:

5. ทำหลังคามาเท่าไหร่ครับ

6. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ Pu_Racing สำหรับกระทู้นี้:

7. ไอ้หลังคาของคุณนะไม่ผิดหรอ ของผมก็ใส่อย่างคุณ แต่ที่คุณผิดเต็มประตู คือคุณไปตัดแผ่นเหล็กออกซึ่งอันนั้นคุณโนเต็มประตูครับ
    เดิมๆๆ สบายมากๆๆๆ ^^

8. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ pop-ja สำหรับกระทู้นี้:

คะแนน
    2361752
    คิดว่าตรงที่ดัดแปลงข้างในผิดแน่ๆครับ แต่ทำไมตำขวดตาดีจัง ถ้าไม่จอดตรวจก็ไม่รุ้แน่นอนว่าดัดแปลง ไปทำอีท่าไหนน้อ
    รับทำโล่รางวัลต่างๆ โล่ไม้ โล่อะคลิลิก แกะสลักป้ายหินอ่อน แกะสลักรูปบนแผ่นอะคลิลิก รับทำพวงกุญแจและของชำร่วย โดยเลเซอร์ความละเอียดสูง

10. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ kku สำหรับกระทู้นี้:

คะแนน
    4820051
    กรณีหลังคา
    หลังคาเป็น อุปกรณ์ส่วนควบ จ้องแจ้งต่อเจ้าพนักงานขนส่ง ค่าดำเนินการ 155 บาทมั้ง ประมาณนี้แหละ << แต่เป็นข้อหา เล็กมาก

กรณี เจาะทะลุ
    แต่ถ้าเมื่อไหร่เจอ เจ้าหน้าที่ขนส่ง ตั้งด้านร่วม กับ จร. ต้องระวังเป็นพิเศษครับ .. เข้าข่ายดัดแปลงสภาพ ต้องเสียภาษี
    ต้องเสียภาษีโภคภัณท์ เป็น อีกประเภท อะครับ (ค่าใช้จ่าย หลายบาท)
    เพราะเดิมที่แจ้งกับทางขนส่งไว้ว่าเป็น รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล รย 3 (ป้าย พื้นขาว อักษรสีเขียว)

..

12. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ Nissan Y10 Thailand สำหรับกระทู้นี้:

13. รถของคุณหนุ่มซื้อมาจากอุตรดิตถ์อ่ะป่าวไม่แน่ใจคันเดียวกันป่าวม่ายรู้น่ะเพราะเคยไปดูมาแล้วอ่ะ
    แบบนี้เลยสีเดียวกันเลยสงสัยอ่ะ
    :cry: แตกต่างแต่ไม่แตกแยก

14. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ เอสคุง สำหรับกระทู้นี้:

Rong-Special (25/11/08)

บางปะกง แปดริ้ว ชลบุรี
    คะแนน
    3198537
    ตามนังแจ๊คเลยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
    singcoohteamเห็นกันเมื่อยามยาก

16. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ singcoohteam สำหรับกระทู้นี้:

Rong-Special (25/11/08)

17. ครับโดนเรื่องดัดแปลงภายใน นะครับ

คะแนน
    3740539
    เรื่องหลังคาตำหนวดในกรุงเทพฮิตจับอยู่พักนึง ตอนนั้นที่ขนส่งมีคนไปทำเรื่องเพิ่มเติมในเล่มกันเพียบ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกกระบะใหญ่กันซะมาก ของ NV เราเพื่อความสบายใจก็ไปแจ้งเพิ่มเติมหลังคาได้ครับที่ขนส่ง(ข้อหานี้ไม่เคยโดน)

ส่วนเรื่องตัดแผ่นเหล็กทะลุห้องโดยสาร ก็สอบถามทางขนส่งครับ จะให้จดทะเบียนแบบไหน (ของเดิมกระบะบรรทุก) กระบะนั่ง กระบะสี่ประตู(แวน)

ถ้าขนส่งไม่ยอมคุณมีสองทางเลือกถ้ายังใช้รถคันนี้อยู่
    - ให้อู่สีเชื่อมติดแผ่นเหล็กกั้นห้องโดยสารให้
    - D.I.Y.แผ่นไม้หุ้มหนัง ตรงส่วนของกระจกก็แทนที่ด้วยพลาสติกใส ไม่ก็อะคิลิกใส ทำให้ถอดประกอบได้ อาจจะทำให้พับได้หรืออะไรก็แล้วแต่ ลองดู

ข้อหาดัดแปลงสภาพ ถึงคุณไม่เจาะทะลุห้องโดยสาร แต่คุณเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ส่วนควบชิ้นหนึ่งชิ้นใดของรถให้แตกต่างไปจากสภาพเดิมๆที่ออกจากโรงงาน ถ้าตำหนวดเค้าจะจับข้อหานี้ เราๆท่านๆก็คงต้องโดนอยู่ดี ถ้าเค้าจะจับซะอย่าง

ผมเจาะทะลุเช่นกันรู้ว่ามันผิด แต่มันจำเป็น ไม่อยากเป็นหนี้หาเงินมานั่งผ่อนรถคันใหม่...
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

19. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ green nv #032 สำหรับกระทู้นี้:

nv1020 (25/11/08)

20. อ้างอิง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ green nv #032 อ่านกระทู้
    เรื่องหลังคาตำหนวดในกรุงเทพฮิตจับอยู่พักนึง ตอนนั้นที่ขนส่งมีคนไปทำเรื่องเพิ่มเติมในเล่มกันเพียบ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกกระบะใหญ่กันซะมาก ของ NV เราเพื่อความสบายใจก็ไปแจ้งเพิ่มเติมหลังคาได้ครับที่ขนส่ง(ข้อหานี้ไม่เคยโดน)

ส่วนเรื่องตัดแผ่นเหล็กทะลุห้องโดยสาร ก็สอบถามทางขนส่งครับ จะให้จดทะเบียนแบบไหน (ของเดิมกระบะบรรทุก) กระบะนั่ง กระบะสี่ประตู(แวน)

ถ้าขนส่งไม่ยอมคุณมีสองทางเลือกถ้ายังใช้รถคันนี้อยู่
    - ให้อู่สีเชื่อมติดแผ่นเหล็กกั้นห้องโดยสารให้
    - D.I.Y.แผ่นไม้หุ้มหนัง ตรงส่วนของกระจกก็แทนที่ด้วยพลาสติกใส ไม่ก็อะคิลิกใส ทำให้ถอดประกอบได้ อาจจะทำให้พับได้หรืออะไรก็แล้วแต่ ลองดู

ข้อหาดัดแปลงสภาพ ถึงคุณไม่เจาะทะลุห้องโดยสาร แต่คุณเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ส่วนควบชิ้นหนึ่งชิ้นใดของรถให้แตกต่างไปจากสภาพเดิมๆที่ออกจากโรงงาน ถ้าตำหนวดเค้าจะจับข้อหานี้ เราๆท่านๆก็คงต้องโดนอยู่ดี ถ้าเค้าจะจับซะอย่าง

ผมเจาะทะลุเช่นกันรู้ว่ามันผิด แต่มันจำเป็น ไม่อยากเป็นหนี้หาเงินมานั่งผ่อนรถคันใหม่...
    ---- บรรทัดดีชอบใจจริงๆๆ
    เดิมๆๆ สบายมากๆๆๆ ^^

21. รถผมซื้อมาจากโคราชครับทำหลังคามาด้วยแล้วตอนที่โดนจับคือวิ่งต่างจังหวัดแล้วโดนด่านเลยต้องจอดให้เค้าจับเซ็งไปเลยครับ

ถูก...การไม่มีลาภเป็นหนี้อันประเสริฐ

NVCLUB#000

2JZ-GTE

ข้อมูลหัวข้อ