ติดต่อลงโฆษณา คลิกที่นี่ (โฆษณาเฉพาะ Marketplace คลิกที่นี่)

แสดงผล 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

หัวข้อ: อยากทราบอาการของฝาสูบโก่ง

อยากทราบอาการของฝาสูบโก่ง

อยากทราบอาการของฝาสูบโก่งครับ
    ว่าจะมีอาการหรือวิธีเช็คอย่างไร

NV 94 คาร์บูครับ

2. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ LAOSO สำหรับกระทู้นี้:

Rong-Special (25/11/08)

ขอนแก่นคร้าบบบบบบ
    คะแนน
    21474852
    เอาง่ายๆนะครับเปิดฝาหม้อน้ำ(ต้องเย็นแล้วนะ)ลองดูว่ามีคราบน้ำมันมั้ย
    ความร้อนขึ้นมากกว่าปกติเวลาใช้งาน
    สตาร์ทเครื่องดูในหม้อน้ำว่ามีฟองอากาศผุดอยู่ตลอดเวลารึเปล่า
    สังเกตุง่ายๆอีกอย่างในหม้อพักน้ำสำรองน้ำจะลดลงเร็วมากจนรถใหม่ๆเปิดฝากระโปรงดู
    น้ำในถังสำรองจะเดือดปุดๆเลยล่ะ(ถ้าเป็นแบบนี้อาการหนักแล้วล่ะรีบซ่อมเลยอย่างด่วน)

4. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ nv1020 สำหรับกระทู้นี้:

5. อ้างอิง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nv1020 อ่านกระทู้
    เอาง่ายๆนะครับเปิดฝาหม้อน้ำ(ต้องเย็นแล้วนะ)ลองดูว่ามีคราบน้ำมันมั้ย
    ความร้อนขึ้นมากกว่าปกติเวลาใช้งาน
    สตาร์ทเครื่องดูในหม้อน้ำว่ามีฟองอากาศผุดอยู่ตลอดเวลารึเปล่า
    สังเกตุง่ายๆอีกอย่างในหม้อพักน้ำสำรองน้ำจะลดลงเร็วมากจนรถใหม่ๆเปิดฝากระโปรงดู
    น้ำในถังสำรองจะเดือดปุดๆเลยล่ะ(ถ้าเป็นแบบนี้อาการหนักแล้วล่ะรีบซ่อมเลยอย่างด่วน)

เปิดฝาหม้อน้ำแล้วจะมีคราบน้ำมันนิดๆครับ

แต่พอสตาร์ทเครื่องประมาณ 5 นาทีถ้าเปิดฝาหม้อน้ำ น้ำจะดันออกจากหม้อน้ำครับเหมือนน้ำเดือด

แต่ถ้าปิดฝาหม้อน้ำ น้ำจะดันไปยังหม้อพักแต่ไม่ล้นนะครับประมาณ 70 % ของหม้อพักครับ

อะไหล่ที่เปลี่ยนแล้ว

-ฝาหม้อน้ำ
    -ท่อน้ำบน-ล่าง
    -วาล์วน้ำ

ช่วยวิเคราะห์อีกทีครับ
    บางคนก็แนะนำให้ตั้งไฟใหม่ครับความร้อนขึ้นจะหาย

6. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ LAOSO สำหรับกระทู้นี้:

ขอนแก่นคร้าบบบบบบ
    คะแนน
    21474852
    ถ้าฝาสูบปกติจะไม่มีน้ำผุดเลยครับคิดว่ายังเป็นไม่มาก
    ลองเปลี่ยนปะเก็นฝาแล้วให้ช่างเค้าวัดโก่งดูนะครับ
    ถ้าไม่โก่งมากก็ใช้ปะเก็นเทียม(จะหนากว่าปะเก็นแท้)น่าจะดีขึ้นครับ
    วัดโก่งด้วยนะครับจะได้ชัวร์

8. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ nv1020 สำหรับกระทู้นี้:

9. ขอบคุณมากครับจะลองทำตามคำแนะนำครับ

10. มามาเบความรู้ ครับ

ขอบคุณ คร๊าปปปปปปปปปป

11. ดูพัดลมด้วยก็ดีนะครับว่ามันทำงานตอนเครื่องร้อนที่กี่องศาหรือว่ามันล้าแล้วหรือยัง เพื่อใว้ครับเพื่อมันไม่ได้เป็นไรมากไง
    MU MU SHOP

ขายอะไหล่รอบตัว sr 20 DET อเวเนีย 089-6870810

ข้อมูลหัวข้อ