ติดต่อลงโฆษณา คลิกที่นี่ (โฆษณาเฉพาะ Marketplace คลิกที่นี่)

แสดงผล 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

หัวข้อ: แนวเสียงของ MTX ซีรี่ส์ 5500 กับ Rockford P2

แนวเสียงของ MTX ซีรี่ส์ 5500 กับ Rockford P2

แนวเสียงของ sub MTX กับ Rockford P2 คล้ายกันมั้ยครับ หรือว่าต่างกันอย่างไรบ้าง
    ช่วยแนะนำหน่อย

2. แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย parnudon : 1/12/08 เมื่อ 14:39:33

3. ที่เคยใช้มานะครับ
    MTX 10.04 กับ 5500

10.04 จะเหมาะกับถ้าฟังเเนวทั่วไป ไม่เน้นหนักมาก เสียงเป็นธรรมชาติมากกว่า 5500

5500 เสียงจะจะออกเเนวหนักเเน่น เก็บตัวเร็ว เเต่ถ้าฟังเเนว SQ มันเเปลกๆ ตัวนี้เน้น SPL กับความมันส์สะใจมากกว่าเบสกระเเทกดีกว่า

ส่วน ROCKFORT เคยใช้เเต่ P1 เสียงดีกว่าทั้ง 2 ตัวที่ว่ามาครับ คุณภาพเสียงเบส ดีกว่า หัวเบสมาเนียนกว่า
    P2 ไม่น่าจะต่างอะไร เพียงเเต่รองรับวัตต์ที่มากขึ้น

ถ้า 2 ตัวนี้ ผมมองไปที่ P2 อะครับ ถ้าฟังไม่เน้นอัด เปิดโชว์ แต่ ถ้าเปิดอัดก็น่าจะสามารถทำได้ดีพอสมควร

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

4. อ้างอิง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cjs อ่านกระทู้
    ที่เคยใช้มานะครับ
    MTX 10.04 กับ 5500

10.04 จะเหมาะกับถ้าฟังเเนวทั่วไป ไม่เน้นหนักมาก เสียงเป็นธรรมชาติมากกว่า 5500

5500 เสียงจะจะออกเเนวหนักเเน่น เก็บตัวเร็ว เเต่ถ้าฟังเเนว SQ มันเเปลกๆ ตัวนี้เน้น SPL กับความมันส์สะใจมากกว่าเบสกระเเทกดีกว่า

ส่วน ROCKFORT เคยใช้เเต่ P1 เสียงดีกว่าทั้ง 2 ตัวที่ว่ามาครับ คุณภาพเสียงเบส ดีกว่า หัวเบสมาเนียนกว่า
    P2 ไม่น่าจะต่างอะไร เพียงเเต่รองรับวัตต์ที่มากขึ้น

ถ้า 2 ตัวนี้ ผมมองไปที่ P2 อะครับ ถ้าฟังไม่เน้นอัด เปิดโชว์ แต่ ถ้าเปิดอัดก็น่าจะสามารถทำได้ดีพอสมควร

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
    ของคุณมากครับแล้วพี่เคยฟังเสียง sub ของ hertz มัยเป็นอย่างไรบ้าง

5. Sub Hertz ไม่เคยฟังครับ ใช้กลางแหลมอะไรครับ ควรเลือกซับให้เเนวเสียงเหมาะกับกลางแหลมด้วยนะครับ

ข้อมูลหัวข้อ