ติดต่อลงโฆษณา คลิกที่นี่ (โฆษณาเฉพาะ Marketplace คลิกที่นี่)

แสดงผล 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

หัวข้อ: น้ำในหม้อน้ำและน้ำหม้อพักหายบ่อย เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

คะแนน
    0

น้ำในหม้อน้ำและน้ำหม้อพักหายบ่อย เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

หายเยอะมั้ย ก็ 2-3 วันเติมที แต่แทบจะหมดเลย ในหม้อพักน่ะครับ
    และมีน้ำสีเหมือนสนิม จาง จาง แต่ดมกลิ่นแล้วไม่มีกลิ่นน้ำมันน่ะครับ
    case นี้ น่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ และสามารถ test ได้ยังไงครับ
    แล้วก็ ถ้าเกิด หม้อน้ำเป็น ตา มด ควรซ่อม หรือ ล้าง หรือ ใช้ของเชียงกง หรือ เบิกใหม่

รบกวน น้า น้า เพื่อน เพื่อน พี่ พี่ ด้วยน่ะครับ อ้อ ลืมไปอีกเรื่อง รถไม่ค่อยได้ใช้ มันมีโอกาสที่น้ำจะหายได้มั้ยอ่ะคับ
    อยากเล่นต้องเล่นเลย อย่ารอ

ต้องค่อย ๆ ไล่หาครับ

- ตามดที่หม้อน้ำ หรือท่อน้ำ ทำให้น้ำรั่ว

- พัดลมทำงานช้า ทำให้ร้อน และน้ำดันออก

- วาวน้ำ เริ่มรวน ทำให้ร้อน น้ำดันออก

- หม้อน้ำตัน ระบายความร้อนไม่ทัน น้ำดันออก

ลองติดเครื่อง แล้วดูรอยรั่วครับ อาจจะหยด ๆ พอเจอความร้อน ก็แห้งไป

หรือไม่ก็ขับรถสักพัก แล้วลงมาเปิดฝากระโปรงดู ว่าน้ำในหม้อพัก เต็มหรือไม่ ถ้าเต็มแสดงว่า น้ำดันออกไปบ้างแล้ว

นึกออกแค่นี้ครับ รอคนอื่นมาเสริมละกัน

EK Group & The Group's Good Guys
    Kar Racing & V-Pro motor

3. ผู้ใช้งาน 3 คน ขอบคุณ kungking5 สำหรับกระทู้นี้:

--JZ-- (5/12/08), ari (30/11/08), Top_EK_Songkhla (5/12/08)

My Social Networking

Add louismax on Facebook
    คะแนน
    13983037
    ลองตรวจเช็คดูที่หม้อน้ำหรือหม้อพักก่อนว่ามีรอยรั่วรึป่าวคับ

ถ้าไม่มีอาจเป็นไปได้ว่าปะเกนฝาสูบรั่วคับต้องเปลี่ยนด่วน
    ~พออยู่ พอกิน พอดี พอเพียง แต่ไม่พอใจ~

5. หม้อน้ำรั่วอะป่าวครับเคยเป็นอาการเดียวกันเลยครับ

6. ร้านหม้อน้ำเลยคับ
    -+งัยต้องมีปัญหาแน่ๆๆๆๆ
    +++อันตรายนะคับ เผอเลอเดี๋ยวเครื่องพัง+++

7. ลองสังเกตุดูที่ ท่อยางส่งน้ำ ครับ
    เมื่อก่อนผมก็เป็นอย่างนี้ครับพี่เก่ง
    ไปอ่ะใจ ที่ท่อยาง อ่าว รั่วจริงๆ
    เปลี่ยนซ้า ตอนนี้ อาการหายเป็นปิดทิ้งครับ

My Social Networking

Add ultra on Facebook
    คะแนน
    1027945
    เช็คปั้มน้ำด้วยนะคับ อยู่ใกล้ ๆ ไดชาร์ต
    ของแต่ง civic eg/ek
    http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,92.0.html
    น้ำมันเครื่องราคาส่ง

http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,87541.0.html

สนใจติดต่อ 086-5206657 หนึ่ง
    id line : ultra_eg6

ขอนแก่นแดนอิสาน
    คะแนน
    12318791
    ลองดูดีๆครับ มันอาจไม่รั่วครับแต่มันซึมคือค่อยๆซึมออกมาแล้วพอมันร้อนมันก็จะระเหยไปแล้วทำให้มองไม่เห็นมันจึงหาจุดรั่วยาก

10. เข้ามาหาความรู้ครับ

อาการเหมือนกันเรย

ที่ไหนก็ได้ที่มีเพื่อน
    คะแนน
    21474849
    อ้างอิง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kungking5 อ่านกระทู้
    ต้องค่อย ๆ ไล่หาครับ

- ตามดที่หม้อน้ำ หรือท่อน้ำ ทำให้น้ำรั่ว

- พัดลมทำงานช้า ทำให้ร้อน และน้ำดันออก

- วาวน้ำ เริ่มรวน ทำให้ร้อน น้ำดันออก

- หม้อน้ำตัน ระบายความร้อนไม่ทัน น้ำดันออก

ลองติดเครื่อง แล้วดูรอยรั่วครับ อาจจะหยด ๆ พอเจอความร้อน ก็แห้งไป

หรือไม่ก็ขับรถสักพัก แล้วลงมาเปิดฝากระโปรงดู ว่าน้ำในหม้อพัก เต็มหรือไม่ ถ้าเต็มแสดงว่า น้ำดันออกไปบ้างแล้ว

นึกออกแค่นี้ครับ รอคนอื่นมาเสริมละกัน
    ลองดูฝาของหม้อน้ำด้วยนะครับ พวกลูกยางฝาอาจจะเสื่อมทำให้น้ำดันออก ปั๊มน้ำนี่ก็สำคัญนะครับ ปั๊มอาจจะรั่วเป็นตามดทำให้น้ำหายได้ ไงก็ขอให้เจอไวๆนะครับ เดี๋ยวมันจะยาว ทำให้ฝาโก่งได้นะครับ

คะแนน
    12
    อ้างอิง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ louismax อ่านกระทู้
    ลองตรวจเช็คดูที่หม้อน้ำหรือหม้อพักก่อนว่ามีรอยรั่วรึป่าวคับ

ถ้าไม่มีอาจเป็นไปได้ว่าปะเกนฝาสูบรั่วคับต้องเปลี่ยนด่วน

ใช่เลยคับของผมเคยเป็น เปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ หายเลยแต่น้ำยังเป็นสนิมอยู่
    สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ ได้

13. เคยเป็นอาการเดียวกันเป๊ะ เติมน้ำทุกวัน วันดีคืนดี ความร้อนขึ้นสุดบ้าง เกือบสุดบ้าง
    ต้องคอยมองเข็มตลอด จอดพักรถทีละครึ่งชั่วโมง
    ก็ได้ความรู้จากในนี้แหละ เหมือนเคยอ่านเจอ ว่าให้ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดู ขับรถเข้าศูนย์เลย
    ขอซื้อฝาหม้อน้ำ อันละ 120 ถูกจัง หายเป็นปลิดทิ้ง น้ำไม่หาย ความร้อนไม่ขึ้น

ศรีทวารวดี ศวรปุณยะ*
    รายการบล็อก
    5
    คะแนน
    21474861
    รีบแก้ไขก่อนนะครับ
    เด๊วลืมแบบผมจนเป็นเรื่องใหญ่เลย เครื่องโฮเวอร์ฮีต ประเกนแตก ฝาสูบโกง
    ไปร้านตรวจเช็คดูครับ ลองที่เช็ครอยรั่วด้วยแรงดันน้ำอ่ะครับ จะหารอยรั่วเจอได้ง่ายกว่าครับ

กระทู้นี้ตรงใจเลยครับ ตรงกับตอนนี้มากๆ
    แนะนำอู่สำหรับ EK โดยเฉพาะเก่งๆ ฟันธงๆ ด้วยครับ

ไม่เป็นที่เป็นทาง
    คะแนน
    0
    เปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ

Bangna, Bangkok
    คะแนน
    21474850
    ปัญหาเหมือนๆกันครับ ดูที่ทีละอย่างครับ ถ้าน้ำดันออก ก็เป็นเรื่องของ ฝาหม้อน้ำ หม้อน้ำตัน
    แต่ถ้าหนักๆหน่อย ก็ประเก็นฝาสูบอ่าครับ ลองดูว่า เวลาจอดเปิดฝากระโปรงหน้าดู สังเกตุว่า
    มีอะไรผิดปกติมั่งอ่ะครับ ส่วนใหญ่ อาการน่าจะออกให้เห็นนะ อาการนี้น้ำน่าจะดันออกอ่ะครับ
    EK Smile Club

Kar Racing

mnb Guest (บุคคลทั่วไป)

ooi

อ้างอิง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SilverVTEC อ่านกระทู้
    กระทู้นี้ตรงใจเลยครับ ตรงกับตอนนี้มากๆ
    แนะนำอู่สำหรับ EK โดยเฉพาะเก่งๆ ฟันธงๆ ด้วยครับ
    ผมแนะนำkpsautoครับ เขารับโมดิฟายรถฮอนด้าทุกรุ่นครับผมก็เป้นลูกค้าอยู่ครับลองโทรปรึกษาดูครับ 0814099752 พี่หนึ่ง

ข้อมูลหัวข้อ