ติดต่อลงโฆษณา คลิกที่นี่ (โฆษณาเฉพาะ Marketplace คลิกที่นี่)

แสดงผล 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

หัวข้อ: ได้กลิ่นไหม้จากเครื่อง ช่วยชี้แนะทีครับ

ได้กลิ่นไหม้จากเครื่อง ช่วยชี้แนะทีครับ

สอง สาม วันที่ผ่านมา ผมได้กลิ่นไหม้อ่อนๆ ออกมาจากห้องเครื่อง

ไม่มีควันครับ มีแต่กลิ่น ซึ่งก็ไม่ได้รุ่นแรงมาก แต่มันเป็นกลิ่นไหม้ ที่ไม่เคยได้กลิ่นมาก่อน

พยายามหาว่า มีน้ำมันเครื่องซึมหรือไม่ ซึ่งก็หาไม่เจอรอยรั่วหรือรอยซึม

พยายามหาว่ามีสายไฟเส้นไหนไหม้ หรือละลายหรือไม่ เท่าที่มองดูด้วยตาเปล่า ไม่เห็นครับ แต่ไม่ได้รื้อดู

น้ำมันเครื่อง ก็ยังสีน้ำตาลอยู่คับ เพิ่งถ่ายประมาณ 4 เดือน

หม้อน้ำก็ไม่แห้ง

น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ ผมเห็นมันก็ซึมๆเลอะๆอยู่บ้างนะคับ แต่มันก็ซึมเลอะ มาตั้งนานแล้ว ไม่เคยได้กลิ่นไหม้ ไม่รู้ว่าใช่กลิ่นจากตรงนี้หรือเปล่า
    เพราะรถผม ไม่ได้ใช้พวงมาลัยพาวเวอร์ มีกระป๋องน้ำมันพาวเวอร์ติดไว้เฉยๆ เพราะมันติดมากะเครื่องที่ผมเพิ่งเปลี่ยน (แต่ผมก็เช็คระดับน้ำมัน ก็อยู่ในระดับปกตินะคับ)

ท่านทั้งหลายเห็นว่าไงบ้างอะคับ มีจุดไหนที่ผมต้องดูเพิ่มเติมหรือไม่

ขอคำชี้แนะครับ ขอบคุณมากครับ

คะแนน
    3740539
    สตาร์ทเครื่องเปิดระบบทั้งหมด แอร์ ไฟหรี่ไฟหน้า วิทยุ

แล้วหาคนมาช่วยกันดูครับว่ากลิ่นน่าจะมาจากจุดไหน มันเป็นไปได้หลายจุด แค่สายท่อยางไปแตะเหล็กร้อนๆก็มีกลิ่นแล้วครับ...
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

3. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ green nv #032 สำหรับกระทู้นี้:

taxi39 (4/07/11)

4. เจอแล้วคับ ฮาาาาา ตัวเองคับ
    เครียดมาหลายวัน ปรากฏว่า วันนี้มุดดูใต้เครื่อง เห็นถุงพลาสติกหนาๆ เหนียว ห่ออยู่ที่ใต้ท่อไอเสีย เป็นคราบเลยคับ 555 เจอซะที

ขอบคุงมากคับ

5. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ pattago สำหรับกระทู้นี้:

green nv #032 (7/07/11)

ดีใจด้วยครับ

Topping cream

7. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ taxi39 สำหรับกระทู้นี้:

53/244 ซ.นวมินทร์105 ถนวมินทร์ คลองกุ่ม บึงกุ่ม กทม.10230

My Social Networking

Add BNV on Facebook
    คะแนน
    214814
    ผมกะลังจะบอกเลย 555 ว่า ถุงพาสติก เจอก่อน เคยโดนครั้งนึง ยิ่งรถโหลดน่าจะเจอบ่อยๆครับ

9. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ BNV สำหรับกระทู้นี้:

อยู่ในเมืองหลวงของประเทศไทย
    คะแนน
    1442733
    ยินดีที่เจอตัวต้นเหตุของกลิ่นไหม้นะครับ
    กระทู้มีตติ้งครับ NV Club Thailand วัน เสาร์ที่ 10 กันยายน 2554 เข้าไปดูกันด้วยนะครับ http://racingweb.net/forum/showthrea...l::cool::cool:

11. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ Van X สำหรับกระทู้นี้:

คะแนน
    486052
    เหอะๆ ดีใจด้วยครับ

13. ผู้ใช้งานนี้ขอบคุณ didomon สำหรับกระทู้นี้:

คะแนน
    3740539
    ดีใจด้วยนะครับ

ผมเคยเป็นแต่กับมอเตอร์ไซค์มาทั้งควันทั้งกลิ่น อิๆรีบจอดข้างทางเลย...
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ข้อมูลหัวข้อ