แสดงผล 1 ถึง 25 จากทั้งหมด 25

หัวข้อ: ใครมีวิธีทําให้ภายในรถเงียบบ้าง

ใครมีวิธีทําให้ภายในรถเงียบบ้าง

ใครมีวิธีทําให้ภายในรถเงียบบ้าง
    พอดีรถทีไช้อยู่เครื่องก็เงียบแล้วอยากให้ภายในเงีบยบ้าง
    (ก็มีลูกแล้ว) ช่วยหน่อยนะคับ

2. http://www.lancer-club.net/modules.p...=viewtopic&t=3

มีอีกหลายวิธรครับ

ถ้าแผงประตูด้านข้างเสียงดัง ก็ถอดแผงเอายาง, โฟม, เทปกาว 2 หน้า รองรอบกรอบแผงประตูตามน๊อต ช่วยได้เยอะเงียบฉี่เลย

ส่วนท่ออ๊อกซิเจนตู้ปลาเลือกแบบไม่แข็งมาก ลองบีบท่อดู จากนั้นเอาคัดเตอร์กรีดยางประตูเป็นทางเล็ก ๆ ไม่เกิน 1 เซ็นพอให้ท่อยัดเข้าไปในยางรอบประตูได้ กรีดแถว ๆ มุมประตูที่ท่อไม่สามารถเลี้ยวได้ พยามยัดให้ครบรอบวงประตูและตัดต่อไม่เกิน 2 เส้นต่อ 1 บาน ถ้ายัดเส้นเดียวได้ยิ่งดี

เวลาปิดประตูจะแน่นขึ้นและต้องใช้แรงนิดนึง เดิมเสียงลมเข้าที่ความเร็ว 90 - 100 หายไป จะดังขึ้นนิดที่ 120 ถือว่าโอนะ กับงบท่อเมตละ 5 บาท อิอิ

www.ultima-g.com
    Ultima G : 005

SponSor
    by Kamthorn Clinic Car " Theory of Speed " 0-9204-6850

4. วิธีการใช้สายน้ำตู้ปลาก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่ช่วยได้ ถ้ายางขอบประตูเริ่มเสื่อม หรือบี้ อ่ะครับ เคยทำกับ
    รถของผม ปรากฎว่าใช้ไม่ได้อ่ะ เวลาขับทางขุระขระ กระจกมันเบียดกับขอบยางที่สอดด้วยสายยาง
    ดังอี๊ดๆ 2-3 วันมาดูอีกที่ปรากฎว่าขอบยางประตูขาดจากการสีของกระจก เลยง่ะ ซึ่งรถเพื่อนๆ
    อาจจะไม่เป็นก็ได้ เพราะประตูรถผมมันไม่มีขอบประตูเหมือนรถทั่วไป ดังนั้นกระจกกับยางขอบประตู
    จึงสีกันได้โดยตรงอ่ะครับ

สำหรับอีกวิธีหนึ่งที่ช่วยรถเสียงลงได้แน่ๆ คือ การ แดมป์ประตู พื้นรถ และชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กอ่ะครับ
    วัสดุมีหลายประเภทตามกำลังทรัพย์ ได้แก่

1. แพงสุด และน่าจะดีสุด คือแผ่นแดมป์ของนอก มีหลายยี่ห้อ เช่น อเมริกัน ไดนามิก, นอยส์คิวเลอร์,
    อะคูเมต แผ่นพวกนี้ ราคาไม่ต่ำกว่า 700 - พันกว่าบาท แต่ละยี่ห้อก็จะมีหลายแบบสำหรับส่วนต่างๆ
    ที่ต้องการจะติดเคยถามที่ร้านเครื่องเสียง แปะทั้งคันร่วมๆ 2 หมื่นได้

2. ราคาปานกลางก็ของไทย แผ่นแดมป์ที่ทำในไทย หรือทำแถวๆเพื่อนบ้านของเราราคาถูกกว่าคุณภาพ
    พอกัน เช่นของ Atlas หาซื้อได้ที่บ้านหม้อพลาซ่า ร้านอนุวัตร ออดิโอ ในราคาแผ่นละ 500 บาท แต่ถ้า
    ซื้อยกแพ็คจำนวน 10 แผ่น จะเหลือ 4,500 บาท เท่ากับแผ่นละ 450 ยี่ห้อนี้ดีเหลือเชื่อ เอาไปแปะบังความ
    ร้อนเฮดเดอร์ยังไม่ละลายเลย

3. ถูกลงมาอีกนิด เก็บเสียงได้ดีเหมือนกันแต่หนักรถมากๆ ก็แผ่นยางมะตอย ที่เขาไว้แปะตรงซุ้มล้อ
    ซุ้มยางอะไหล่ แผ่น เมตร * เมตร แผ่นหนึ่งติดประตูได้ 2 บาน แผ่นล่ะ ประมาณ 300-350 บาท
    ใช้ไดร์เป่าผมช่วยในการแปะ แต่แปะแล้วจะเหม็นอยู่หลายวัน หาซื้อได้ตามร้านผสมสีรถยนต์

4. ราคาถูกสุด ก็พวกแผ่นยางสีดำๆ ที่เขาเอาไปแปะฝากระโปรงอ่ะ แผ่นหนึ่งก็ใหญ่พอสมควร
    รถเก่งคันหนึ่งใช้ประมาณ 3-4 แผ่น ก็แทบจะทั่วทั้งรถ (ยกเว้นหลังคา) แผ่นล่ะ 200-250 บาท
    แปะโดยใช้กาวยาง

5. อีกประเภทหนึ่งแพงหน่อย ก็พวกสเปรย์(ไม่ใช่ปิ้นโคดกระป๋องนะ) แต่อย่าไปใช้เลย กระป๋องหนึ่ง
    แพงมากๆ แล้วเลอะเทอะด้วย

6. อีกแบบเก็บเสียงได้ไม่ค่อยดี แต่ช่วยลดความร้อนได้ก็ แผ่นโฟมที่อีกด้านเป็นฟรอย ใช้กาวยางช่วยใน
    การแปะ ราคาไม่แพง หาซื้อได้ตามโฮมโปร แผ่นหนึ่ง 40-50 บาท แผ่นหนึ่งแปะประตูได้ข้างหนึ่ง มี
    ความหนาให้เลือกหลายขนาด เลือกเอาบางสุด จะได้แปะง่ายๆ ถ้าจำไม่ผิดโฟมที่ว่านี้เขาไว้ปูตามหลังคา
    บ้านมั้งครับ

ผมลองใช้มาเกือบหมดแล้วอ่ะ
    - ประตู 2 ข้างใช้ของ อะเมริกัน ไดนามิก แปะที่โครงประตู ช่วยลดเสียง จากภายนอก จากนั้นใช้แผ่น
    โฟมในข้อ 6 แปะบอีกที่ช่วยลดความร้อน
    - พื้นรถใช้แผ่นยางฟองน้ำในข้อ 4 ใช้แปะในห้องโดยสาร 2 แผ่น
    - พื้นท้ายรถที่วางยางอะไหล่ใช้แผ่นยางมะตอย แผ่นเดียว แล้วปูด้วยแผ่นฟองน้ำในข้อ 4 อีกทีเงียบแบบ
    รู้สึกได้
    - อนาคตจะรื้นเพดานออกมาแปะฟองน้ำที่เป็นฟรอย น่าจะลดความร้อนจากแดดได้พอสมควรเลย แผ่นมัน
    บางด้วย น่าจะแปะง่ายอ่ะ

ส่วน ลิงค์นี่ มาจากบอร์ด Honda Accord Lover Club คุณ เก่ง เขาเอารถไปแปะมาลองดูตามลิงค์เลย
    http://www.acloverclub.com/forums/index.php?topic=716.0
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย T_4wd : 11/11/05 เมื่อ 13:22:30

5. ใช้ที่ครอบหูฟัง อุดหูครับ เงี๊ยบ เงียบ ล้อเล่นๆ

6. อ้างอิง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pla-too
    http://www.lancer-club.net/modules.p...=viewtopic&t=3

มีอีกหลายวิธรครับ
    วิธีนี้น่าลองทำจังเลยครับ แต่ว่าจะหายางแผ่นจากที่ไหนครับ

7. แจ่ม... เรยยย....

8. ดีครับร่วมด้วยช่วยกัน

9. ได้ความรู้ดีมากเลยคับ ขอบคุณคับ

Bangkok, Thailand, Thailand
    คะแนน
    119372
    อย่างนี้ต้องลองซะแล้ว ทุกวันนี้ ทั้งเสียง ทั้งความร้อน เข้ามาข้างรถเยอะมาก
    Access's Autowork : Special Accessories Work
    รับติดไฟหรี่แก้มข้าง ไฟหรี่ตัดหมอกหลัง ไฟเบรกท้าย 4 ดวง ไฟหรี่มุมโคม ติดตั้งไฟหรี่กันชน ไฟตัดหมอกหลัง ติดตั้งระบบ Audio & Cruise Control New Jazz, New City Civic FD โทร.089-6146800

11. ความรู้คับๆ เยี่ยมไปเรย

12. มีใครลองแล้ววิธีไหนคิดว่าดีที่สุดครับ

อ่อนนุช70 แยก1 ถ.สุขุมวิท77
    คะแนน
    3245960

14. ได้ความรู้อีกแล้ววว

15. ดีครับๆ

คะแนน
    0
    จะลองทามดูครับ
    ****** ของทุกชิ้นขายตามสภาพ กรุณาดูอย่างละเอียดถี่ถ้วน ซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยน-คืน ******
    +++ ที่ดินเปล่าให้เช่า 175 วา พระรามที่3 เหมาะทำล้างรถ +++
    1.โกดังให้เช่าบนถนนกิ่งแก้ว(ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ)
    - 250,500,700,1000 ตรม.ๆละ 95 บาท
    2.โกดังให้เช่าบนถนนนราธิวาสน์ฯ(สาทร-พระราม3)
    - 600 ตรม.ๆละ 100 บาท

ม.วรารมย์ ประชาอุทิศ
    คะแนน
    0
    สุดยอดเลยครับอย่างนี้ต้องเอาไปทำบ้างซะแล้ว
    สุดท้ายเราก็ไม่ได้ต้องการอะไรไปมากกว่า"น้ำเปล่า"

ฟันร่วงเพราะมันแข็ง ส่วนลิ้นยังอยู่เพราะมันอ่อน

คะแนน
    15239
    ความรู้

คะแนน
    21474849
    จะลองทำดู

20. ดีมากครับ ต้องแอบไปทำกับรถคนอื่นดูก่อน อิอิอิ

UPPPPP..............................

คะแนน
    6250186
    จะเอาไปลองทำบ้าง

จาลองทำดูครับ
    สุนทรี

.........................................

ซอยวัดบัวขวัญ นนทบุรี
    คะแนน
    0
    เรื่องเอาท่อออกซิเจนปลาไปสอดที่ยางขอบประตู

รถผมเก่าปานกลาง ปี 97 สภาพขอบยางประตูก็มียุบตัวบางบางช่วงครับ

ผมไปลองมาแล้วครับ 2 บาน หน้าซ้าย และ หลังซ้าย

ผลที่ว่า เงียบขึ้นหรือเปล่า นังไม่ได้ลอง แต่ผลที่ได้คือ

1. ประตูปิดยากขึ้นครับ
    2. เสียงปิดประตูแย่ขึ้นครับ ฟังไม่ดีเอาเลย มันไม่ ฉึบๆ เหมือนรถใหม่ แต่มันดัง แฉบๆ(เขียนเป็นเสียงที่ได้ยินไม่ออก) ประมาณ แท็กซี่เก่าๆที่ประตูตกอย่างนั้นเลยครับ

จากการทดลองอนุมานได้ว่า
    1. ท่อออกซิเจนที่นำมาใช้อาจจะแข็งเกินไป แต่ถ้าอ่อนกว่านี้จะสอดใส่ไม่ได้
    2. การใส่ท่อ ทำให้ช่องว่างในการยุบตัวของยางขอบประตูน้อยลง ทำให้ส่งผ่านการสั่นสะเทือนไปยังตัวประตู จึงมีเสียงเหมือนเหล็กชนเหล็ก

ข้อเสนอ
    1. ต้องใส่ท่อย่างในส่วนที่ดูแล้วว่า เสียงลมลอดเข้ามาตรงไหนแล้วแก้ไขบริเวณนั้น
    2. ถ้ามีความสามารถในการสอดใส่(ยางนะครับ) ควรใช้ยางที่เป็น ซิลิโคน (เมตรละ 7 บาท-จตุจักร) เพราะจะอ่อนนุ่มกว่า แต่สอดใส่ยากกว่ามากๆ

-------------
    มีข้อเสนอเพิ่มเติม ก็บอกๆมากันนะครับ สำหรับผู้ที่ทำแล้ว

คะแนน
    135232
    เจ๋งดีคับ

ข้อมูลหัวข้อ